รับส่วนลด 300 บาทสำหรับการซื้อครั้งแรก

การเสียภาษี จากกำไรของ Bitcoin

22 ตุลาคม 2564
การเสียภาษี จากกำไรของ Bitcoin

การเสียภาษี จากกำไรของ Bitcoin  

หากมีคนถามว่า เล่นคริปโต แล้วเสียภาษีไหม ขอตอบก่อนนะคะว่า "เสียค่ะ" แต่แนวทางปฏิบัติยังไม่ชัดเจนสรุปได้หลายประเด็นดังนี้


  • กฎหมายเขียนไว้ ว่าต้องเสียภาษีจากกำไร
  • กำไร? คิดจากไหน คิดอย่างไร ใครจะเป็นผู้คำนวณว่ากำไรเท่าไหร่
  • ต้นทุน? การจะหากำไรก็ต้องเริ่มจากการคิดต้นทุนก่อน แล้วต้นทุนซื้อมาแต่ละครั้งไม่เท่ากัน ปริมาณต่างกัน ตัดขายจากการซื้อมาหลายครั้ง ต้องใช้ระบบ FIFO หรือ Average ยังไม่มีแนวทางให้
  • ขาดทุน? แล้วบางช่วงที่ขาดทุนล่ะ เอามาหักได้หรือไม่ ภายในปีนี้มีทั้งกำไรบ้าง ขาดทุนบ้าง จะเอามาหักกลบกันอย่างไร คำตอบคือก็ยังไม่มีแนวทางให้ว่าต้องอย่างไร
  • รายได้จากคริปโตมาหลายแบบ Trade, Defi staking, เล่นเกม, ขุด และอื่นๆ แนวทางในการคำนวณต้นทุน และกำไร ยังไม่มีแบบแผนมาให้ปฏิบัติตาม
  • ตามหลักการผู้จ่ายเงินต้องหัก 15% (ตอนนี้ยังไม่มีใครทำ)
  • การเล่นในกระดานเมืองไทย เราโอนเงินรับเงินตรงจากแพลตฟอร์ม แต่ตัวเจ้าของแพลตฟอร์มในไทยก็ไม่ได้ทำหน้าที่หัก ณ ที่จ่าย 15% รู้ๆ กันอยู่ ถ้าเจ้าไหนหัก ก็คงโดนเท ไม่มีใครเข้าไปเล่น
  • เล่นซื้อขายบนกระดานต่างชาติ เงินเข้าออก ได้หลายวิธี หลายท่านใช้วิธี P2P จุดนี้ทำให้ผู้ที่ซื้อขายเงินใน P2P กังวลว่าเงินเข้าเยอะจะถูกตรวจไหม ขอตอบว่าใช้หลักการเดียวกัน ถ้าเงินเข้าเกิน 400 ครั้ง 2 ล้าน หรือ 3000 ครั้ง อาจจะถูกส่ง แต่ถ้าถูกส่งแล้วจะถูกเรียกหรือไม่ก็ต้องรอดูอีกที
  • ภาษีเงินได้บุคคล ตามหลักคือ บุคคลต้องประเมินตนเองว่ามีรายได้เท่าไหร่ และนำรายได้นั้น ไปยื่นภาษี ใช่ค่ะ "ประเมินตนเอง" เพราะรัฐเองก็ไม่สามารถรู้รายได้ของบุคคลได้แบบเปะๆ มีรายได้ก็ยื่น ยื่นให้ครบ ถ้ายื่นไม่ครบ แล้วรัฐจับได้จะโดนย้อนหลัง ใช่ค่ะ "ถ้ารัฐจับได้" มีหลายเคสที่จับได้โดนย้อนหลัง แต่ก็หลายเคสที่จับไม่ได้ ก็เก็บกำไรไปแบบเงียบๆ
  • กำไร ที่มาจากการขายคริปโต ตกอยู่ในมาตรา 40(4) กลุ่มเดียวกับเงินปันผล และดอกเบี้ย เวลานำไปคำนวณภาษี รายได้ประเภทนี้ไม่สามารถหัก ค่าใช้จ่ายได้อีก และถ้าหากกำไรถูกหัก ณ ที่จ่ายแล้ว 15% ปลายปีก็ต้องนำมายื่นภาษีด้วย ไม่เหมือนเงินปันผลนะคะ เพราะเงินปันผลถือเป็น final tax  แต่ส่วน 15% ของคลิปโตไม่ใช่ค่ะ
  • แล้วถ้าจะยื่นภาษีต้องยื่นเมื่อไหร่ ขอตอบว่า ยื่นปีละครั้งค่ะ แบบ ภ.ง.ด 90 ยกตัวอย่างเช่น รายได้ของปี 64 จะยื่นในต้นปี 65

สรุป

มีกำไรต้องเสียภาษี

ยื่นประจำปีด้วยแบบ ภ.ง.ด 90 ตามมาตรา 40(4) กฎหมายบอกว่าผู้จ่ายเงิน ต้อง15% (แต่ไม่มีใครหัก) ต้องคำนวณกำไรที่แท้จริงให้ได้ (แต่ยังไม่มีแนวทางตัวอย่างการคำนวณมาให้ดู เพราะต้องไปคำนวณตั้งแต่ต้นทุน) 


กฎหมายเปลี่ยนแปลงไม่ทัน

หลักการที่มี ปฏิบัติจริงยังไม่ได้ เชื่อเถอะค่ะเดียวรัฐก็จะรีบออกมาตามเก็บอยู่แล้ว นักเทรดทั้งหลายที่กำไร เบา ได้ เบา เก็บกำไร แล้วพูดกันเบาๆไปก่อน รอกฎหมายออกมาชัดเจนกว่านี้แล้วจะมาสรุปให้อีกครั้ง


บทความนี้อ้างอิงจากข้อมูลจริง และความเห็นส่วนตัว


บทความที่คล้ายกัน